5 mẹo chọn khách sạn, homestay khi đi du lịch ưng ý, tiết kiệm

Cập nhật: Ngày 08 tháng 10, 2019         Bởi: admin         Chuyên mục Du lịch Sóc Trăng, Côn Đảo          0 bình luận

Chỗ ở khi đi du lịch là một phần quan trọng, và cũng là phần chiếm chi phí khá nhiều cho mỗi chuyến đi. Để chọn chổ ở khi du lịch thì mỗi người sẽ có nhiều lý do lắm, đây là 1 số kinh nghiệm mình góp nhặt, ai sắp tới đi đâu ngâm cứu nha:

1: Lựa Chọn Hình Thức Lưu Trú Khi Du Lịch:

Trước khi chọn phòng, chọn khách sạn/hostel bạn nên xác định xem mình thích hợp ở hình thức lưu trú khi du lịch nào, dorm/hostel hay hotel?

Dorm hoặc hostel thì có ưu điểm chung là rẻ, dễ kết bạn với những người đi du lịch bụi, tuy nhiên sẽ có nhiều bất tiện như phải sử dụng wc chung, tiện nghi không nhiều, không có nhiều không riêng tư và an toàn cũng ít hơn. Giá dorm/hostel sẽ dao động từ 50-200k/người (Việt Nam), hay 200-400k/người (ở 1 số nước gần VN).

Dựa vào tính cách của mỗi người, bạn có thể chọn ra rank giá và loại hình lưu trú phù hợp túi tiền của mình. Mình thì hay ưu tiên lựa chọn dorm/hostel/homestay trong các chuyến du lịch bụi và khách sạn trong những chuyến đi cùng với gia đình.

2. Xác Định Chỗ Sẽ Ở Khi Đi Du Lịch:

Đến một địa điểm du lịch nào, bạn nên xác định sơ những địa điểm vui chơi, tham quan mà mịnh dự định ghé, cũng như các ga tàu, bến xe mà bạn sẽ sử dụng.

Việc chọn chổ ở gần những địa điểm trên sẽ giúp bạn tiết kiệm thời gian + chi phí di chuyển. Tuy nhiên nếu bạn có ý định đi du lịch “sống chậm” hay “trốn thế giới” thì bạn nên lựa chọn những nơi xa các khu vui chơi, tham quan, mua sắm để tránh xô bồ và ồn ào.

Khi mở maps trên các trang book phòng như Traveloka thường sẽ có cái maps.

3. Xem Hình Ảnh & Số Lượng Sao (Rating) Của Khách Sạn/Hostel:

Sau khi dự định book một khách sạn/hostel nào đó, bạn nên dành thêm chút thời gian để đọc đọc review của những người đã ở, có thể dựa vào tên khách sạn rồi tìm đọc review trên facebook fanpage, hoặc google maps… Những thông tin này hoặc cách của admin trả lời để biết được khách sạn/hostel này có phù hợp với mình không.

Xem hình ảnh do người dùng Facebook/Google chia sẻ để hiểu rõ hơn về khách sạn/hostel đó thay vì chỉ xem những hình ảnh do khách sạn hay các trang booking cung cấp.

4. Tìm Kiếm Mã Khuyến Mãi Của Các Website Đặt Phòng Online

Để thu hút người dùng, các bên đặt phòng thường sẽ có ưu đãi, thế nên khi book phòng bạn cũng có thể xem qua phòng ở đó có khuyến mãi gì không. Nhiều người thắc mắc sao có chỗ đặt phòng gần triệu/đêm, nhưng mình nhiều khi chỉ trên dưới 1-200k là vậy.

5. Đọc Recomend Của Bạn Bè Về Các Khách Sạn, Hostel Từng Ở:

Mình từng chia sẻ danh sách 1 số hostel/dorm mình từng ở cũng như đánh giá từng bạn, thế nên ai có ý định đi thì ngâm cứu thêm:

Tuy nhiên, tương tự như khi đi du lịch, việc đánh giá một khách sạn/hostel… đều dựa vào cảm tính chủ quan và hoàn cảnh. Do đó bạn cũng chỉ nên sử dụng để tham khảo mà thôi.

Hy vọng với kinh nghiệm mình góp nhặt ở đây, cũng như danh sách Homestay / Hostel du lịch Việt Nam & Nước ngoài chất lượng sẽ góp phần nào lựa chọn cho mình những chỗ ở và có các chuyến du lịch tuyệt vời.

Tham khảo nguồn internet

bình luận 0 Lượt xem 8135

Bài viết liên quan

7 mẹo chỉ người đi máy bay thường xuyên mới biết

Cập nhật: 27/03/2024

Nhiều người có thể không biết ghế ngồi cạnh cửa sổ thường mát mẻ hơn hay thời gian bay lý tưởng nhất là vào buổi sáng.

Xem chi tiết »

8 mẹo vàng khi đặt phòng khách sạn

Cập nhật: 26/03/2024

Dưới đây là 8 mẹo vàng và những lưu ý quan trọng bạn nên biết trước khi bấm nút 'Đặt ngay'.

Xem chi tiết »

Bí kíp dùng khăn tắm ở khách sạn để bảo đảm an toàn

Cập nhật: 25/03/2024

Việc sử dụng khăn tắm trong khách sạn sẽ được an toàn nếu bạn tuân thủ các biện pháp vệ sinh cần thiết dưới đây.

Xem chi tiết »

Nên đi Phú Quốc mùa nào đẹp nhất?

Cập nhật: 23/03/2024

Nên đi Phú Quốc mùa nào đẹp nhất đang là câu hỏi được rất nhiều bạn đọc quan tâm và tìm kiếm hiện nay. Không chỉ giúp bạn có được một chuyến đi chơi thuật lợi mà còn tận hưởng một Vậy thì hãy để chúng tôi trả lời giúp bạn qua bài viết sau đây nhé!

Xem chi tiết »
Xem thêm bài viết

CÔNG TY TNHH MTV KIỆT PHÙNG

NHÀ HÀNG - KHÁCH SẠN - KARAOKE - CAFE QUÊ TÔI

Địa chỉ: 278 Phú Lợi, Phường 2, TP. Sóc Trăng, Sóc Trăng
Điện thoại: 02996.278.278 - 02993.815.815
Hotline: 02996.296.296

Email: khachsanquetoi@gmail.com 
Website: www.quetoi.com.vn

Tổng lượt truy cập: 83501
Đang truy cập: 1
Copyright © 2019 by Que Toi Hotel Co.,LTD. All rights reserved